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              MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 
 

 

MIONGOZO YA TCRA YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA MTUMIAJI 

1.0 Utangulizi 

 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatoa miongozo hii ya kushughulikia 

malalamiko ya mtumiaji kwa mujibu wa Kifungu cha 40 cha Sehemu ya VIII 

ya Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 2003. 

 

Ni muhimu sana kuzingatia kuwa miongozo hii inatumika kwa malalamiko 

ya mtumiaji wa bidhaa au huduma za mawasiliano ya posta na elektroniki 

dhidi ya mtoa huduma au bidhaa zinazohusiana na mawasiliano ya posta 

na elektroniki isipokuwa malalamiko yanayohusu maudhui ya utangazaji. 

 
Malalamiko kwanza ni lazima yawasilishwe na mlalamikaji kwa mtoa 

huduma na mtoa huduma ni lazima apewe siku zisizozidi thelathini (30) 

kutanzua tatizo kabla ya kuwasilisha tatizo hilo TCRA. TCRA haitakubali 

kufunguliwa kwa malalamiko hayo isipokuwa kama mlalamikaji hajaridhika 

na ufumbuzi uliotolewa na mtoa huduma au bidhaa. Hata hivyo, kama 

malalamiko yanawasilishwa TCRA kwa mara ya kwanza, yatapelekwa kwa mtoa 

huduma anayehusika. 

 
 Utaratibu wa kuwasilisha malalamiko 

 
          Mtumiaji huduma au bidhaa za mawasiliano, anaweza kuwasilisha 

malalamiko kwa mtoa huduma au bidhaa kuhusiana na jambo lolote 

linalohusu bidhaa, uwezekano wa bidhaa, au huduma ama bidhaa 

inayodaiwa. 

 
         Mtoa huduma anatakiwa amjibu mlalamikaji kwa kutaja hatua 

iliyochukuliwa au itakayochukuliwa na kwa hali yoyote ile ni lazima atafute 

suluhisho la malalamiko ndani ya siku (30). 

 
          Pale ambapo mtumiaji hakuridhika na hatua ya mtoa huduma kutanzua 

malalamiko, anaweza kupeleka malalamiko hayo kwa Mamlaka. Mtumiaji 

atatakiwa kujaza fomu ya malalamiko inayotolewa na Mamlaka na 

kuambatisha mawasiliano ya awali na mtoa huduma kuhusu malalamiko 

hayo. 

 
         Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji (CCU) kilichoanzishwa na Mamlaka 

kitafuatilia malalamiko yaliyotolewa na watumiaji. 
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         Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji kitachunguza malamiko ili kubaini kama:- 

a. Mlalamikaji ana maslahi katika jambo linalohusiana na malalamiko; na 
b. Malalamiko hayana umuhimu au yanasumbua. 

 
         Kama wakati wa uchunguzi itaonesha kuwa mtoa huduma amepuuza 

kushughulikia malalamiko au hakushughulikia kwa ukamilifu, Kitengo cha 

Malalamiko ya Mtumiaji kitamrudishia mtoa huduma na ombi la kumtaka 

ashughulikie au arudie kushughulikia upya. 

 
          Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji kitajaribu kutafuta suluhisho la 

malalamiko baina ya mteja na mtoa huduma kwa makubaliano ya kirafiki 

wakati wa uchunguzi. 

 
          Kama malalamiko hayatapatiwa suluhisho la kumridhisha mlalamikaji ndani 

ya siku sitini (60) baada ya kupokewa na Mamlaka, mlalamikaji ataandika 

na kutia saini kukiomba Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji kupeleka 

malalamiko hayo kwa Kamati ya Malalamiko ya Mamlaka kwa uamuzi. 

 
          Wakati malalamiko yatakapofikishwa kwenye Kamati ya Malalamiko kwa 

ajili ya uamuzi, mlalamikaji na mtoa huduma watakuwa washiriki latika 

malalamiko na hivyo sasa itafahamika kuwa ni rufaa na usikilizaji wa 

malalamiko utaanza.  

 
          Kamati itasikiliza ushahidi wote, hoja na nyaraka zitawasilishwa na pande 

zote mbili na kutoa uamuzi kuhusu malalamiko hayo ndani ya siku 30-60. 

 
          Kamati itatoa hukumu/uamuzi kuhusu malalamiko kuhitaji hatua 

ichukuliwe na Divisheni/Idara inayohusika. 

 
          Kwa mujibu wa kifungu cha 41, Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano 

Tanzania, 2003, Kamati itaamuru kuchukuliwa hatua yoyote kati ya 

zifuatazo dhidi ya mtoa huduma na bidhaa: 

 
(a) Kumtaka atoe bidhaa au huduma kwa vipindi mahususi; 

(b) Kumtaka atoe bidhaa au huduma kwa kanuni na masharti 

yaliyotajwa; 

(c) Kumtaka alipe gharama za mlalamikaji au mtu aliyefika kwenye 

usikilizwaji wa shauri au kuonesha nyaraka; 
(d) Kufuta malalamiko; 

(e) Kutozwa faini kutegemea aina ya kesi; 

(f) Kwa utendaji mahususi; 

(g) Kwa kulipa fedha au gharama; 

(h) Kuchagua wadhamini; 

(i) Kufungua Akaunti za Migogoro ya Kibiashara; na 

(j) Kwa msaada, nafuu nyingine yoyote itakayoonekana muhimu au 
inayofaa 
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            Pale ambapo upande ambao haukuridhika na hukumu au uamuzi 

uliotolewa na Kamati, utaweza kukata rufaa kwenye Baraza la Ushindani 

wa Haki Kibiashara ndani ya siku ishirini na moja (21) iwapo: 

 
(a) Upande huo umehukumiwa kulipa fedha zinazozidi kiasi 

kilichotajwa kwenye Kanuni za Kumlinda Mtumiaji, 2005; 

 
(b)  Upande usioridhika umehukumiwa kutoa bidhaa au huduma ambazo 

umeona kuwa thamani ya soko inazidi kiasi kilichotajwa kwenye 

Kanuni za Kumlinda Mtumiaji, 2005. 

 
(c) Upande usioridhika umehukumiwa kulipa fedha na kutoa bidhaa au 

huduma ambazo thamani yake ya soko inazidi kiasi kilichotajwa 

kwenye Kanuni za Kumlinda Mtumiaji, 2005. 

 
 Upande usioridhika utaweza kukata rufaa kwa misingi ifuatayo:- 

(a) Hukumu haikuzingatia ushahidi 

(b) Kulikuwa na kosa la kisheria 

(c) Taratibu au masharti mengine ya kisheria yanayotumiwa na 

mamlaka hayakutimizwa na kutotimizwa kumeathiri sana 

utoaji wa hukumu au uamuzi. 
(d) Mamlaka haikuwa na uwezo wa kiutendaji wa kutoa hukumu au 

uamuzi. 

 
 Baada ya kusikiliza rufaa Baraza la Ushindani wa Haki Kibiashara:- 

(a) Litakataa sehemu au rufaa yote; au 

(b) Litaweka kando sehemu ya hukumu au uamuzi wote na kurudisha 

mambo yote muhimu kwa Mamlaka kwa kufikiriwa upya. 

 
           Upande usioridhika kwa matukio mengine zaidi ya yale yaliyotajwa kwenye  

2.13 utaweza kuomba mapitio ya uamuzi kwa Kamati ya Ndani ya Mapitio 

ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kulingana na kifungu cha 34 cha 

Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 2003. 

 
 Taratibu za Kufungua Malalamiko 

 
 Upokeaji Malalamiko 

(a) Malalamiko yote ni lazima yatumwe kulingana na fomu ya malalamiko 

iliyoelezwa itakayopatikana kwenye tovuti za Mamlaka na 

kushughulikiwa na mtumishi wa Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji. 

(b) Fomu ya malalamiko itajazwa nakala tatu; moja kwa mlalamikiwa 

(mtoa huduma). 

(c) Masijala ya Ofisi za TCRA itapokea na kupeleka malalamiko yote kwa 

mtumishi wa Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji. 

(d) Masijala itagonga mhuri kwenye fomu ya malalamiko kuonesha tarehe 

kama uthibitisho wa kupokewa. 

(e) Ili kutunza kumbukumbu sahihi za malalamiko kutakuwa na rejesta 

moja Masijala na nyingine kwenye Kitengo cha Malalamiko ya 

Mtumiaji, zitakazotumiwa kutunza kumbukumbu za malalamiko 
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yanayopokewa. 
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(f) Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji kitafungua jalada kwa kila 
malalamiko. 

 
 Namna ya kufungua malalamiko 

 Mlalamikaji anaweza kuwasilisha malalamiko kwa kutumia njia 
zifuatazo: 

(a) kwa mkono/kumtuma mtu; -Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 

Mawasiliano Towers, Kiwanja Na. 2005/5/1, Kitalu C, Barabara ya Sam 

Nujoma, 

Dar es salaam. 

(b) kwa njia ya posta; - Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, S.L.P 474, 
Dar es Salaam. 

(c) kwa njia ya faksi; - +255 22 2412009/10 

(d) kwa baruapepe; complaints@tcra.go.tz 

(e) kwa tovuti/mtandaoni. – www.tcra.go.tz 

 
 Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji kitathibitisha kupokea malalamiko yote 

yaliyotumwa pamoja na kutoa taarifa kuhusu mchakato wa kushughulikia 

malalamiko TCRA. 

4.0 Muda wa kushughulikia 

Muda wa kushughulikia malalamiko utahesabiwa kuanzia wakati wa kupokea 

malalamiko kwa ajili ya Kitengo cha Malalamiko ya Mtumiaji na kuanzia 

malalamiko yalipoanza kupelekwa kwenye Kamati ya Malalamiko. 

 Fomu ya Malalamiko 

Fomu ya malalamiko ina vichwa vya habari vifuatavyo: 

 
(a) Mhuri na tarehe 

(b) Namba ya malalamiko 

(c) Aina ya malalamiko (maneno muhimu yaliyokwishaamuliwa) 

o Bei za juu 

o Bidhaa chache 

o Ubora mdogo wa huduma, uenezaji na uaminikaji 

o Kufanya matengenezo polepole 

o Madai yasiyo sahihi na yasiyo na ushindani 

o Vitendo vya rushwa katika kupanga huduma adimu 

o Matangazo ya uongo na yanayopotosha 

o Madai yasiyo sahihi na yasiyorekebishika 

o Uingiliaji faragha 

o Taarifa zisizoeleweka na zisizokamilika kuhusu viwango vya 

bei, gharama, masharti na kanuni kwa ajili ya upatikanaji 

wa bidhaa zilizopendekezwa 

o Afya na usalama 

o Huduma za kumjali mtumiaji 

o Uharibifu wa vifaa vya posta 

o Usikivu mbaya wa matangazo 

o Matangazo kukatika mara kwa mara bila ya wananchi kuarifiwa 

mailto:complaints@tcra.go.tz
http://www.tcra.go.tz/
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o Mengineyo (eleza) 
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(d) Maelezo ya Mlalamikaji: 

 Jina la Mlalamikaji 

 Anwani ya Mlalamikaji 

- Anwani ya makazi 

- S.L.P 

- Namba ya simu 

- Anwani ya baruapepe 

- Faksi 

 Kazi ya Mlalamikaji 

 Jina la Mlalamikiwa (Mtoa Huduma) 

 Anwani ya Mlalamikiwa 

- Namba ya Simu 

- S.L.P 

- Anwani ya baruapepe 

- Faksi 

(e) Aina/Hoja za Malalamiko 

(f) Haki inayokusudiwa 

(g) Uhakiki 

(h) Saini ya Mlalamikaji 

(i) Jina la Mpokeaji wa malalamiko TCRA 

(j) Jina la Mpokeaji wa malalmiko kwa Mlalamikiwa (Mtoa Huduma) 
(k) Tarehe ya kupokea Malalamiko kwa Mlalamikiwa



 

 


